ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ตุลาคม 23, 2018, 08:17:37 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว:
เนื่องจากเว็บไซต์ Jungle4x4group.com ได้ถูก Forum Spam โจมตีเว็บบอร์ด และเซิฟเวอร์ของผู้ให้บริการโฮสติ้งเสียหาย

เว็บไซต์นี้จึงถูกระงับการใช้งานไปชั่วคราว ตอนนี้สามารถกลับมาใช้ได้ดังเดิมแล้ว

กรุณาสมัครสมาชิกใหม่ และ ใส่อีเมล์ให้ถูกต้อง เพื่อยืนยันก่อนการใช้งาน มิฉะนั้นจะไม่สามารถใช้เว็บบอร์ดแห่งนี้ได้

ขออภัยในความไม่สะดวกครับ
.

+  Jungle 4x4 Community
|-+  Jungle 4x4 Group
| |-+  คุยกันฉันท์เพื่อน (ผู้ดูแล: น้าเปิ้ล 12 (สายเมา))
| | |-+  คุยขำๆ ฉบับเราเพื่อนกัน คอเดียวกัน(มิตรภาพไร้พรหมแดน)
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยขำๆ ฉบับเราเพื่อนกัน คอเดียวกัน(มิตรภาพไร้พรหมแดน)  (อ่าน 62538 ครั้ง)
น้าก้อง(ซุ้มบางใหญ่)
ผู้ช่วยคนขับ

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 01:21:15 PM »

ผมขออนุญาติเปิดกระทู้นะครับ เนื่องจากช่วงนี้เพื่อนๆสมาชิกต่างมีภารกิจหน้าที่การงานเลยไม่ค่อยว่างกันครับ และไมค่อยจะได้ออก TRIP และ MEETING กันนัก ผมเลยถือโอกาสคุยกันง่ายๆ สบายๆ กันในรูปแบบขำๆนะครับ  ในแนวทางคอออฟโรดเช่นเดียวกัน ก็คุยกันได้ทุกเรื่องครับ ยินดีต้อนรับเพื่อนๆทุกๆคนนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
อ้น14 (สายเมา)
เด็กลากวินซ์
*

เมาลูกเดียว

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 03:52:25 PM »

เจ๋ง  ดีครับ...ยาวววววๆเลย ครับน้าๆ... แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
น้าเปิ้ล 12 (สายเมา)
Moderator
นักขับออฟโรด

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 06:45:07 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ต้องตั้งวงเหล้าด้วยน้าถึงจะคุยสนุก   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
น้าโอ16.(สายเมา)

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:23:22 PM »

สักตี2ไว้มั้ย
kaka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 09:23:26 PM »

ถ้ามีโอกาศ จะขอแจมด้วยขอรับ
vv1818vv

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:48:24 AM »

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

JUNGLE 020 "ตนบ้านทุ่ง"
www.jungle4x4group.com
www.hobby2party.com
www.hybridrelation.com
น้าจ่อย[สายเมา]
เนวิเกเตอร์
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 08:25:12 AM »

นั่นแหละสายเดี่ยว เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
น้าตู่ J063 (สายเมา)
Administrator

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 08:26:34 AM »

ช่วงนี้น้าเก่ง062หายไปไหน ไม่ค่อยเห็นในกระทู้เลย  ฝากตามหาหน่อยใครหาเจอให้สองบาท  อิอิ... แลบลิ้น ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม จุมพิต
kang20(สายเมาตีสอง)
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:01:36 PM »

ถ้าตี2ชวนผมด้วยนะครับน้าโอ

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:07:45 PM »

แหม สายเมา มาทักทายกันเพียบเลย แล้วทั่นประทานใหญ่หายปายหนายน๊า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* JK16.gif (59.25 KB, 400x259 - ดู 1301 ครั้ง.)
TORRES

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:21:16 PM »

แหม สายเมา มาทักทายกันเพียบเลย แล้วทั่นประทานใหญ่หายปายหนายน๊า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ท่านประธานอยกย้อนรอยลิ่นถิ่นคับน้า 1-3 ตุลาเลยว่างัย  ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:31:03 PM »

ท่านประธานอยกย้อนรอยลิ่นถิ่นคับน้า 1-3 ตุลาเลยว่างัย  ยิ้มเท่ห์
จิงอ่ะป่าวน้าชล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
k.yut 070

ซักวันหนึ่งเราจะโต เราจะโต

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 01:05:55 AM »

[size=16pt]ครับ ผมน้องใหม่ยังงัยฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
แจ่มเลย ช่วงนี้ผมก็ว่าเงียบๆอยู่ อิ
[/size]
เนวิเกเตอร์
**

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:01:36 AM »

จิงอ่ะป่าวน้าชล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จิงสิคับน้าสายเดี่ยวผมคุยกับน้าตรีคร่าวๆว่าสิ้นเดือนนี้ขอสักทริปแล้วกันคันจังเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:50:06 AM »

จิงสิคับน้าสายเดี่ยวผมคุยกับน้าตรีคร่าวๆว่าสิ้นเดือนนี้ขอสักทริปแล้วกันคันจังเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แหม คันจังเลยนะป๋าจ่อย เดี๋ยวจะช่วยเกาห้าย อิอิ ต้องลองเช็คข้อมูลที่ลิ่นถิ่นก่อนอ่ะคับ รู้ข่าวว่าเจ้าหน้าที่เอาลวดหนามกั้นไม่ให้เข้าช่วงนี้ละคับ  เศร้า เศร้า เศร้า

* JK8.gif (88.87 KB, 400x267 - ดู 1230 ครั้ง.)
น้าโอ16.(สายเมา)

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 12:10:03 PM »

จริงเปล่าน้าเก่งรอดูน้าอ้นกับน้าตี๋ตอนเมาก่อนจะจัดให้สนานเลยน้าเก่งครับ........ แลบลิ้น
น้าตรี001
เทพแห่งออฟโรด

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 08:17:23 PM »

ยิงฟันยิ้มจัดไปอีกหนึ่งทริปก่อนหมดฝน ไม่ต้องห่วงเรื่องปิดผมเคลียร์ได้ กราบเท้างามๆเด๋วก็ใจอ่อนให้เข้าเองแหละอิอิ แลบลิ้น
Moderator

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:43:32 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 06:38:49 AM »

น้าสายเดี่ยว คุยขำๆใด้ทุกเรื่องนะ ผมขอยืมสตางค์ได้เป่า เกาะอก แลบลิ้น

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 08:55:06 PM »

น้าสายเดี่ยว คุยขำๆใด้ทุกเรื่องนะ ผมขอยืมสตางค์ได้เป่า เกาะอก แลบลิ้น
ได้ซิคับเจ้านาย ผมนะใจกว้างอยู่แล้ว แต่เอ..จะหาตังค์ที่ไหนหั้ยยืมนะเนี่ย อิอิ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

* indexCA71AP3J.jpg (47.53 KB, 500x375 - ดู 1224 ครั้ง.)
จ่านัท 024 (สายเมา)
เนวิเกเตอร์
**

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 09:07:01 PM »

we go to getter
ss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:25:46 PM »

ตังค์ไม่ยืมละ  ไปออกทริปดว้ยกันทุกทริปก็พอแล้ว ครับเจ้านายสายเดี่ยว

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 04:12:49 PM »

ตังค์ไม่ยืมละ  ไปออกทริปดว้ยกันทุกทริปก็พอแล้ว ครับเจ้านายสายเดี่ยว
ได้คับเจ้านาย เจ้านายไม่ที้งผมก็ OK แล้วค้าบบบบ   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

* indexCA5JY0WJ.jpg (138.57 KB, 863x647 - ดู 1245 ครั้ง.)

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 04:40:23 PM »

เฮ้อ  ช่วงนี้เหงาๆว่าจะชวนน้าๆออกทริปที่ ปิเต็ง แต่ว่าจะจ้าง3ล้อที่ไหนน๊า ถึงจะพารถผมกลับบ้านได้ เครียดจิงๆเลย  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น น้าๆมี3ล้อที่ไหนส่งข่าวด้วยน๊า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* เซ็ง.jpg (46.99 KB, 640x426 - ดู 1198 ครั้ง.)
เก่งนะจ๊ะ

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 04:31:03 PM »

ไม่ได้หายไปไหนก๊าบ น้าตู่มีอะไรให้ช่วยบอกนะก๊าบ เบอร์เดิม mail เดิม  sakarinm@scg.co.th
เนวิเกเตอร์
**

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 05:37:22 PM »

ได้คับเจ้านาย เจ้านายไม่ที้งผมก็ OK แล้วค้าบบบบ   แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
คนที่ยืนถือผ้าน่ะผมขอซื้อกงเกงได้เปล่า5บาทนะท่านเกาะอก
ss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 07:49:42 PM »

จัดไป  นุ่งตัวนี้แล้วไม่ติดหล่ม   ยิงฟันยิ้ม
Moderator

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 08:32:18 PM »

จัดไป  นุ่งตัวนี้แล้วไม่ติดหล่ม   ยิงฟันยิ้ม
       ต้องหาซื้อไว้สักตัวแล้วจะได้ไม่ติดหล่ม   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:56:17 PM »

ต้องหาซื้อไว้สักตัวแล้วจะได้ไม่ติดหล่ม   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แลบลิ้น แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เก่งนะจ๊ะ

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:44:10 AM »

?.?.?.!
C.ENGCHAUN

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:12:33 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆหวัดดีครับพี่น้องครับ   ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ตอนนี้ประจำ ระนองครับ

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
ss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:37:19 PM »

ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 07:48:47 PM »

ยิงฟันยิ้ม
ขำตัวเองหรือค้าบป๋า ss  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เก่งนะจ๊ะ

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 12:24:33 PM »

คิดถึงน้า ๆ jungle4x4group ทุกคนเลยนะก๊าบ  ครึ่งเดือนหลังไม่ค่อยได้เข้า web เลย มนุนย์เงินเดือนก็แบบนี้แหละ ขนาดมีลาพักร้อน ยังโดนขอร้องอย่าเพิ่งลาเฮอ... ร้องไห้  คิดถึงบรรยากาศแบบนี้จัง

* 07.jpg (140.97 KB, 698x468 - ดู 1015 ครั้ง.)
ss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 07:21:37 PM »

อย่าหาย          ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น้าตรี001
เทพแห่งออฟโรด

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:23:08 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
เก่งนะจ๊ะ

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:24:18 PM »

ok kum nar ss
sanchai
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:22:33 PM »

..............มาให้อ่านเล่นๆครับ...น่าสนใจดี

มีคู่รักคู่หนึ่งนั่งรถเมล์ที่กำลังตรงไปในเมืองในหุบเขา มีเพียงพวกเขาเท่านั้นที่ได้ลงกลาง
ทาง หลังจากที่พวกเขาได้ลงแล้ว รถเมล์ก็วิ่งต่อไป แต่เพียงไม่นานก็มีหินก่อนขนาดมหึมา
ได้ตกลงมาจากที่สูงมาก และทับรถเมล์คันนั้นพังยับเยิน ทุกคนที่อยู่ในรถในเวลานั้นเสียชีวิต
ทั้งหมด คู่รักคู่นั้นเมื่อได้เห็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ก็พูดขึ้นว่า ' ถ้าพวกเรายังอยู่ในรถคันนั้นก็ดี
น่ะซิ! '

คนส่วนใหญ่น่าจะคิดว่า ' ยังดีนะที่เราลงจากรถก่อน! ' แต่คู่รักคู่นี้กลับพูดสิ่งที่ต่างจากคน
ส่วนใหญ่ คุณคิดว่าเพราะอะไร ฮืม
--------------------------------------------------------------------------------

ตอบมาก่อนนะว่าคิดว่าไง เดี๋ยวจะเฉลยทีหลัง
sanchai
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:24:51 PM »

ชา....เหลย...ถูกใจกันมั่งไม๊

ถ้าพวกเขายังคงอยู่และไม่ได้ลงจากรถ รถเมล์คันดังกล่าวก็จะไม่ต้องหยุดรถเพื่อพวกเขา
และจะขับเลยตำแหน่งที่หินถล่มลงมา!!

ในชีวิตของพวกเรานั้น ให้ลองมองด้วยมุมมองที่ต่างจากของตัวเองและพยายามเข้าใจและช่วยเหลือผู้
อื่นมากขึ้น อย่าได้ใช้ชีวิตอย่างขาดสติและเฉยเมย ทำเพื่อตัวเองอีกต่อไปเลย

คุณตอบปริศนาข้างบนถูกมั๊ยครับ ? ขยิบตา ยิ้ม
sanchai
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:49:08 PM »

9 เรื่องเมืองไทย ที่ใครเห็นเป็นต้องอึ้ง

1. ประเทศไทย...ทำไมมีสรรพนามเรียกแทน
ตัวเองและฝ่ายตรงข้ามมากมายหลายคำ ?

ถ้าเป็นภาษาอังกฤษก็จะมีแค่ I กับ You
ถ้าเป็นภาษาจีน ก็มี หว่อ กับ หนี่ แต่ภาษาไทยนี่มีเยอะมากกกก ตั้งแต่ ฉัน-เธอ ,
เรา-แก , ข้า-เอ็ง , ผม-คุณ , เดี๊ยน-หล่อน และอีกสารพัด
เปลี่ยนไปตามสถานการณ์ต่างๆ ถ้าคุยกับพ่อแม่อาจจะเรียกตัวเองว่า
"หนู" ถ้าคุยกับน้องสาวอาจจะเรียกตัวเองว่าฉัน แต่พอไปคุยกับเพื่อน
อาจเรียกตัวเองว่า"เรา" เอ๊ะ นั่นน่ะสิ ทำไมคนไทยถึงมีสรรพนามเรียก
แทนตัวเองและคนอื่นเยอะขนาดนี้ ? น่าสงสัยเหมือนกันนะ !

2. ประเทศไทย .... ทำไมเมืองหลวงชื่อยาวมาก ?

ชาวต่างชาติมักรู้จักกรุงเทพฯ ในนาม Bangkok แต่ถ้าใครได้รู้ชื่อ
เมืองหลวงเต็มๆ ของกรุงเทพฯ รับรองว่าอึ้งทุกราย ก็ชื่อเมืองหลวง
เต็มๆ ของกรุงเทพฯ เค้ามีชื่อว่า " กรุงเทพมหานครอมรรัตนโกสินมหินธราอยุธยามหาดิลก
ภพนพรัตน์ราชธานีบุรี รมย์อุดมรัชนิเวชมหาสถาน อมรวิมานอวตานสถิตสักฑัติยะวิศณุกรรมประสิทธิ์"
ว่าแต่ท่องกันได้รึเปล่าล่ะ ?

3. ประเทศไทย .... ทำไมคนไทยนามสกุลยาวจัง ?

ในขณะที่ชาวต่างชาติเค้านามสกุลสั้นๆ แค่ 2-3 พยางค์ บางชาติก็แค่พยางค์เดียว แต่คนไทยส่วนมากนามสกุลย๊าวยาว
บางคนยาวกว่า 8-9 พยางค์ บางคนยาวเป็น 10 พยางค์ก็มี เวลากรอกเอกสารสำคัญๆ เรียกว่าเขียนเกินหน้ากระดาษกันเลยทีเดียว

4. ประเทศไทย .... ทำไมคนไทยชอบพิมพ์ 5555 ?

ก็เพราะว่าเลข 5 ในภาษาไทยออกเสียงว่า 'ห้า' หรือ
พ้องเสียงไปเป็น 'ฮ่า' ดังนั้นเวลาพิมพ์หรือแชทกัน แล้วรู้สึก
ตลกหรือขำ ก็จะพิมพ์แทน 'ฮ่าฮ่าฮ่า' ว่า '555' บาง
คนเผลอเอาไปพิมพ์แชทกับเพื่อนต่างชาติ รับรองว่า
ฝรั่งงงทุกรายแน่ๆ 555 ไปๆ มาๆ เพื่อนต่างชาติของ
เราดันติดเอาไปใช้คุยกับคนอื่นต่ออีกแน่ะ 555 อ้อ
แต่บางทีคนไทยด้วยกันเองก็มีงงบ้าง เช่น
ค่ารถ
เท่าไรอะ
55
จะขำทำไม
เปล่าเฟ่ย หมายถึงค่ารถ 55 บาท

5. ประเทศไทย .... ทำไมอะไรๆ ก็ตีเป็นเลขได้ ?

อู๊ยยย อย่าว่าแต่ฝรั่งเลยที่แปลกใจ คนไทยด้วยกันเองก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมทุกอย่างถึงสามารถตีเป็นเลขได้
ไม่ว่าจะเป็นต้นไม้(ต้นไม้ร้องไห้ มีน้ำไหลออกมาตลอดเวลา) สัตว์(ควายแรกเกิดมี 2 หัว) ของกิน(แตงโมเผือก)
และอะไรอีกสารพัดก็สามารถเอามาตีเป็นเลขได้ คนไทยนี่สุดยอดจริงๆ เลยนะเนี่ย ที่สำคัญ แม่นอีกต่างหาก *0*

6. ประเทศไทย .... ทำไมชื่อเล่นคนไทยถึงแปลกจัง ?

ก็ชื่อเล่นคนไทยมีทั้งชื่อสัตว์(แมว กวาง นก กระต่าย) ผลไม้(ส้ม เปิ้ล มะปราง ชมพู่) ผัก(คะน้า แตงกวา
ต้นหอม ขิง) ขนม(วุ้น ปุยฝ้าย เค้ก ลูกกวาด) เครื่องประดับ (แก้ว แหวน สร้อย) เลข(หนึ่ง สอง สาม สี่) และอะไรอีกสารพัด
เล่นเอาคนต่างชาติอึ้งว่าทำไมถึงตั้งชื่อกันอย่างนี้
พี่เป้ เองก็มีเพื่อนคนนึงชื่อแตงกวา คุณเธอไปเรียนต่อที่เกาหลีเลยจัดแจงเปลี่ยนชื่อตัวเองเป็น 'โออี'
(ภาษาเกาหลีแปลว่าแตงกวา) ตอนออกไปแนะนำตัวหน้าชั้น ทั้งอาจารย์ทั้งเพื่อนขำกันยกใหญ่ว่าคนอะไรชื่อแตงกวา
หารู้ไม่ว่าที่เมืองไทยชื่อแตงกวาออกจะน่ารัก ก็แหม มีใครเคยเจอชาวต่างชาติชื่อ cucumber rabbit necklace อะไรอย่างนี้มั้ยล่ะ?
ไม่มี๊ไม่มี มีแต่คนไทยเท่านั้นแหละที่สามารถเอาสิ่งรอบตัวมาตั้ง เป็นชื่อเล่นได้ ! สุดยอดปะล่ะ !

7. ประเทศไทย .... ทำไม....ไหว้อะไรกันที่หน้าบ้าน ?

นั่นก็หมายถึงศาลพระภูมิเองล่ะค่ะ ฝรั่งบางคน(หรือแทบทุกคน)
ได้เห็นแล้วต้องเป็นงงว่า 'นี่คืออะไร บ้านนกเหรอ?' แล้วทำไม
ต้องจุดธูปกับเอาของกินมาถวายบ้านนกด้วยล่ะ ? ดังนั้นก็ต้อง
อธิบายกันซะยืดยาวว่าจริงๆ แล้วนั่นคือศาลพระภูมิที่เชื่อกันว่าเป็นที่
สิงสถิตย์ของเจ้าที่ที่คอยคุ้มครอง
แต่แหม พี่ฝรั่งบางคนนึกครึ้มอกครึ้มใจอะไรไม่ทราบ ดันซื้อกลับ
ประเทศไปซะหลายหลัง - -"อย่างนักบอลชื่อดังเดวิด เบคแฮม ก็เป็น
อีกรายที่ซื้อศาลพระภูมิกลับประเทศไปตรึม

8. ประเทศไทย .... ทำไมต้องยืนตรงก่อนหนังฉายในโรงหนัง ?

รับรองเถอะค่ะ ร้อยทั้งร้อยของชาวต่างชาติที่มีโอกาสได้เข้าไปในโรงหนังของบ้านเรา
ต้องสงสัยทุกรายว่าทำไมต้องยืนตรงก่อนหนังฉาย ยังไงก็อย่าลืมอธิบายให้เค้าฟังด้วยนะคะว่า
"ต้องยืนตรงทุกครั้งที่ได้ยินเสียงเพลงสรรเสริญพระบารมี" (ไม่ว่าจะอยู่ในโรงหนังหรือไม่ก็ตาม)
เพื่อเป็นการแสดงความเคารพถึงพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของปวงชนชาวไทยนั่นเองค่ะ .....
เชื่อมั้ยคะว่า ชาวต่างชาติบางคนรู้สึกขนลุกและประทับใจต่อเพลงสรรเสริญฯ มาก
บางคนมาเมืองไทยทีไร ต้องหาเวลาเข้าโรงหนัง ไม่ได้เข้าไปดูหนังหรอกนะคะ แต่เข้าไปยืนตรงแล้วฟังเพลงสรรเสริญฯ !"

9. ประเทศไทย .... ทำไมคนไทยต้องติดรูปนี้ไว้บนฝาบ้าน ?

นั่นก็คือพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนั่นเองค่ะ ซึ่งเป็นรูปที่คนไทยต้องมีกัน
ทุกบ้านไม่ว่าจะอยู่ที่มุมไหนของประเทศไทย คนไทยบางคน(โดยเฉพาะในเมืองนอก)ถึงกับพกพระบรมฉายาลักษณ์ของพระองค์ท่านติดกระเป๋าสต
างค์
พอฝรั่งเห็นเข้าก็แปลกใจว่า เอ๊ะ พกรูปใครมาน่ะ Do you know him personally (รู้จักเค้าเป็นการส่วนตัวเหรอ) ?
เราไม่ได้รู้จักท่านเป็นการส่วนตัว แต่ท่านคือพ่อของคนไทยทุกคนที่พวกเราทั้งรักและจงรักภักดีต่างหาก...

** เอามาฝาก จากเว็ปเพื่อนบ้าน ผมแก้คำพิมพ์ผิดนิดหน่อย คงเหลือเนื้อหาเดิม อ่านแล้วยิ้มเลย
ประทับใจข้อ 8 และ 9 มากที่สุด อยากบอกว่าภูมิใจมากที่ได้เกิดเป็นคนไทย ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน **

--------------------
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์